Author Topic: สัตหีบบีชดอทคอม กล่าวคำทักทายท่านผู้เยี่ยมชมเว็บไซต์ แบบยาวๆครับ..24 มกราคม 2558  (Read 879 times)

อำพล...ครับ

• Administrator
  • Full Member
    • Email
วันเสาร์ที่  24  มกราคม  พ.ศ.2558

สวัสดีครับ.....ท่านผู้เยี่ยมชมเว็บไซต์ สัตหีบบีชดอทคอม ทุกท่านครับ

ขอกล่าวคำทักทายกันแบบยาวๆ นอกเหนือจากด้านหน้าของเว็บไซต์ ที่มีพื้นที่ให้เขียนคำทักทายแบบจำกัดซัก
หน่อยนึง ขอเวลาของท่าน กล่าวทักทายเพื่อพูดคุยนานๆจะได้เขียนยาวๆซักครั้ง นี่ก็ไม่ได้เขียนรวดเดียวจบหรอก
นะครับ วันนี้เขียนนิดนึงแล้วก็เซฟ วันต่อๆไปนึกอะไรออกก็เขียนเพิ่มมาอีกเซฟทับๆกันไป...

เว็บสัตหีบบีชดอทคอมเริ่มเปิดใช้งานวันแรกเมื่อ วันจันทร์ที่ 1 เมษายน พ.ศ.2545
กดเครื่องคิดเลขดู ตอนนี้ก็เป็นเวลา 12 ปี ย่างเข้าปีที่ 13 ปีแล้ว

แสดงว่าผมทำเว็บนี้ ตั้งแต่เมื่ออายุประมาณ 32 ปี
ตอนนี้ผมอายุได้ 45 ปีแล้ว

เมื่อความมีอายุเริ่มมาเยือน เริ่มไม่น่าเชื่อว่าขณะทำเว็บนี่ ผมต้องใส่แว่นตาในขณะทำการอัพเดทเว็บนี้ไปด้วย
ทั้งๆที่ผมเองมีความรู้สีกอาย ที่จะใส่แว่นไปไหนมาไหน อายกลัวว่าจะมีคนมาทักว่า  " อยากเป็น คุณชายพุฒิภัทร
ในหนังเรื่อง สุภาพบุรุษจุฑาเทพหรือ "

หรือคิดอยากใส่แว่นลอกเลียนแบบดาราคนไหน แต่ตอนนี้...ตาผมเริ่มมัวมองภาพไม่ชัด แต่งภาพกราฟฟิคก็ขัดใจ
" ทำไมที่กรู มองเห็น มันดำไปหมดวะ " หรือ Notebook ของเรามันห่วยวะ
พอเอาแว่นสายตามาสวมดู จึงถึงบางอ้อว่า ตัวเองมองภาพที่เห็นตรงหน้าไม่ชัดนั่นเอง

พอมีอายุมากขึ้น การเรียงลำดับความสำคัญในชีวิตประจำวัน หรือในสิ่งที่จะต้องทำต่อไปในวันพรุ่งนี้ การวางแผน
ต่างๆในการทำงานก็เปลี่ยนไปตามอายุ เริ่มมองเห็นสิ่งผุพังรอบตัวมากขึ้นจากเดิม ที่เป็นวัยรุ่นไม่เคยสนใจเช่น บ้านพัก
อาศัยมันเริ่มโทรมแล้วเว้ย  เอ...ไอ้นั่นก็ต้องซ่อม ไอ้นี่ก็ต้องเปลี่ยน มันทรุดโทรมลงไปตามอายุของมัน รวมถึง
ตัวผมเองด้วย...

ผมเริ่มสนใจ หันกลับมาออกกำลังกาย เนื่องจากกลัวโรคภัยไข้เจ็บ และกลัวค่ารักษาพยาบาลในปัจจุบัน ที่ได้ยินได้ฟัง
มาจากคนรอบข้าง และเพื่อนฝูงที่ไปใช้บริการ จากสถานพยาบาลที่แพงๆมาแล้ว เรากลัวการเจ็บป่วย จึงหันกลับมา
ออกกำลังกายให้ตัวเองแข็งแรงเข้าไว้ เพราะเสียดายเงินที่จะต้องไปรักษาพยาบาล

สำหรับการทำเว็บไซต์ สัตหีบบีชดอทคอม นั้นยังไรผมก็ยังคงทำต่อไป เพราะผมเองนั้นยังชอบการถ่ายภาพ
การแต่งภาพ การใช้โปรแกรมกราฟฟิคและโปรแกรมใหม่ๆ ยังอยากทำอย่างนั้นอย่างนี้ให้ได้เหมือนเค้า

ความชอบทั้งหมดนี่แหละครับ มันรวมมาเป็นการทำเว็บไซต์ เพราะมันต้องใช้ทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นการถ่ายภาพ
การแต่งภาพ การทำกราฟฟิค ทำลูกเล่นการนำเสนอแบบกิ๊บเก๋และทันสมัย แบบคนอื่นๆเค้าทำกัน รวมมาเป็นการ
นำเสนอ และทำเว็บไซต์ออกมาให้ท่านได้รับชมกันในที่สุด

ไม่ต้องห่วงครับ...ผมคงยังอยู่อีกนานมาก เพราะอะไรหรือครับ... ปัจจุบัน ค่าจดชื่อหรือโดเมนเนมถูกมากๆ แถมค่า
เช่าพื้นที่ก็ถูกแบบได้เปล่า นี่ผมจ่ายเงินล่วงหน้าไปแล้วถึงปี ค.ศ.2017 เลยด้วยซ้ำ และผมก็แพลนไปถึงการใช้เวลาว่าง
ตอนแก่ ตอนปลดเกษียณจะได้มีอะไรทำด้วย

ปัจจุบันการให้ข้อมูล ไม่จำเป็นต้องใช้เว็บไซต์แต่เพียงอย่างเดียว แม้แต่ตัวท่านเอง ก็อาจเป็นผู้ให้บริการข้อมูลไม่
จำเป็นต้องทำเว็บไซต์เท่านั้น อาจเป็น Facebook หรือ LINE ท่านก็สามารถให้บริการข้อมูลในด้านต่างๆได้แบบเว็บไซต์
หลายๆท่านที่ใช้อยู่คงทราบดี แต่ผมไม่รู้อะไรกับท่านหรอกนะ โทรศัพท์ผมเองก็ยังใช้ ซัมซุงฮีโร่ เครื่องละ 600 บาท
แบบฟัง FM ได้อยู่เลย

แต่ผมเองยังคงให้ความสำคัญของข่าวในพื้นที่สัตหีบ และจังหวัดชลบุรี มาก่อนเป็นอันดับต้นๆเนื่องจากทางพี่ๆให้ความไว้
วางใจส่งข้อมูลมาให้เผยแพร่อยู่อย่างสม่ำเสมอ ขณะที่เขียนอยู่นี่อีเมล์ที่เค้าส่งมาก็กองอยู่เกือบ 30 เมล์แล้ว....ยังไม่ได้เปิดเลย

*** ก็ค่อยๆอยู่เป็นเพื่อนกันต่อไปนะครับ ถึงตอนนี้แล้วผมเองไม่ได้สนใจแล้วแหละว่า จะต้องอยากได้เรตติ้งอันดับหนึ่ง
หรืออะไร แต่ผมก็จะยังคงทยอยอัพเดทเรื่องราวต่างๆอยู่ให้ท่านได้รับชมกัน ***

ยังมีแพลนอยู่ในหัวตลอดเวลา ว่าจะทำเรื่องอะไรก่อนหลังเสมอ

และดีใจที่เว็บไซต์แห่งนี้ ยังคงสร้างประโยชน์ให้กับท่านได้บ้างไม่มากก็น้อย โดยอาจนำข้อมูลไปใช้ทำประโยชน์หรืออ้างอิง
ในเรื่องราวใดๆ หรือในภารกิจใดๆของท่านเพื่อให้ลุล่วงไปได้

ขอบคุณครับ
อำพล บัวกล่ำ
สัตหีบบีชดอทอคม